Logo na kamfani ko na kamfani yana da mahimmiyar rawa a cikin alama wanda wani lokacin ma yana iya yin ko karya kasuwanci. Kyakkyawan tambari wanda yake mai sauƙin sauƙi kuma mai sauƙin ganewa koyaushe yana da darajar darajar tunawa maimakon tambari mai rikitarwa. Alamar mai sauki zata iya kaiwa ga abokin ciniki da sauri wanda zai iya sauƙaƙe talakawan haɗi da gano wannan samfurin ko wani nau'in sabis. Wannan shine ainihin dalilin da yasa tamburai suka bi ta tsararren zane da sake fasalta fasalin don sadarwa da alamar da suke wakilta da kyau. Idan wakilcin alamar tambari ya kasance mai kamawa da sauƙi, tabbas zai isa ga mutane cikin hanzari.
Shin kun taɓa lura da alamun tambari da kuma yin hasashen menene ma'anoninsu ko menene ya motsa mai zanen? Dukkanmu Babu shakka, duk muna kallon su a kowace rana a wurare daban-daban kamar gida, a Talabijan ko kuma wani waje a titi, a faɗi kan kayan ajiya. Mun tabbata cewa wani ko wani lokaci, wataƙila ka yi mamakin yadda aka ɗauki tambarin wasu shahararrun kamfanoni na duniya. Alamar wasu sanannun kamfanoni sanannu suna da tatsuniyoyi masu ban mamaki da ma'anonin ɓoye. Anan akwai alamun tambari 19 waɗanda kuke da kyan gani ku fahimci tarihin kowane tambari. Duba - kusan kowace rana da abin da suke wakilta.
1. Amazon - Komai daga A zuwa Z
Bayan hango na farko, menene iyakar yawan mutane a cikin tambarin Amazon tun farkon sa 2000 shine fuska mai murmushi. Wannan yana haɓaka alamomin tare da farin ciki da kuma gabatar da shi kyakkyawan ma'ana. Alamar Amazon ba fuskar murmushi ba ce kawai kuma ta fi wannan, yana samar wa jama'a ra'ayoyi masu daɗin gaske waɗanda ke isar da saƙo na ƙoshin lafiya.
Babban kantin yanar gizo daidai ya ɗauki sunan Amazon don isar da shi azaman babban kundin adireshi. Bugu da ari, ana nuna shi da kibiyar da ke haɗa 'A' zuwa 'Z' don nuna alamun masu sauraro waɗanda Amazon ke sayarwa "Komai daga A zuwa Z." Murmushi wanda yake ƙasa da sunan kansa yana cikin siffar kibiya wacce ke nuna daga harafin "A" a farkon kalmar "Amazon" zuwa harafin "Z" a tsakiya.
2. Apple - Tatsuniyar Adamu da Hauwa'u
Idan kayi la'akari da apple din yana da alaƙa da dokar nauyi ta Newton, to lallai ka yi kuskure. Koyaya, idan kun ɗauka cewa tambarin Apple yana da alaƙa da asalin labarin Adamu da Hauwa'u, to kun faɗi daidai. Alamar Apple tana nuna haramtaccen 'ya'yan itace daga "Itacen Ilimi na Ilimi" a cikin gonar Adnin.
Duk da tambarin asali na Apple ya haskaka hoton Sir Issac Newton, mahaifin ɗaukar nauyi ba shine ainihin dalilin da yasa aka zaɓi fruita fruitan don hoton kamfani ba. Alamar tana da cikakkiyar bayani mai sauki kamar yadda sunan kamfanin Apple ne kuma wannan shine dalilin da ya sanya tambarin yake cikin sifar Apple. Hakanan akwai ma'ana a bayan alamar cizon wanda yake can don bayar da sikelin tambari, in ba haka ba, mutane na iya rikita shi don ceri.
3. Adidas - Cutar dutsen
Shin kun taɓa kallon alamar Adidas? Da kyar yayi kama da dutse. Da kyau, wannan shine ainihin abin da ake tsammani ya nuna. Adidas kamfani ne na kamfani wanda sananne ne sosai saboda tambarin tambari uku, wanda aka kirkireshi da saukakke wanda aka kirkireshi a shekarar 1976. Yaran uku na tambarin basu taɓa nufin wani abu a zahiri ba.
Alamar kawai ta zama ta musamman wacce zata yi kyau a kan takalmi. A cikin '90s, an juya su ta hanzari don ƙirƙirar siffar ƙwanƙolin dutse. Sabon tsari yana riƙe da mahimmin ra'ayi a bayan tambarin asali wanda yanzu ke wakiltar 'yan wasa masu gwagwarmaya dole ne su dage su sami girma.
4. Audi - Hudu-hudu
Bayyana kuma mai sauki, dama? Da kyau, ba kawai sauki da bayyane ba ne. A zahiri, kowane ɗayan waɗannan tsalle-tsalle yana wakiltar kamfanonin kafa 4 na Auto-Union Consortium hanyar dawowa cikin 1932. Kamfanonin sune DKW, Horch, Wanderer da Audi.
5. BMW - Mai Farar Hatsari
BMW yana da tarihi a jirgin sama kuma tambarin sa a zahiri ya kasance abin dogaro ga asalin sa. Kamfanin motoci na Jamusanci BMW ya kasance sananne ne don kera sama da motoci. Launi shuɗi da fari a cikin tambarin suna wakiltar mai motsa jiki ne a motsi tare da sararin samaniya yana hangowa. A zahiri, BMW tana da ɓangare a Yaƙin Duniya na II a matsayin mai ƙirƙirar injunan jirgin sama na sojojin na Jamus.
Wannan ya sa mutane da yawa suyi tunanin cewa an tsara tambarin farin da shuɗi wanda zai nuna fararen farar jirgin sama tare da shuɗin sama a bayansa. Duk da yake wannan yana haifar da babbar alama a yanzu, wannan ba asalin asalin zane bane.
A baya, BMW na son ɗaukar launuka na Bavarian Free State a cikin tambarinsu, amma yin hakan haramtacce ne, don haka suka canza launukan kawai ta hanyar juyawa kuma ba da gangan ba suka ƙirƙira makircin farfajiyar.
6. Cisco - Sanin Tushen ka
Cisco Systems sanannen ne don na'urorin sadarwar su, don haka yana da cikakkiyar fahimta cewa sun fi son alama wacce ke nuna electromagnets don tambarin su. Koyaya, abin da yawancin mutane basu gane ba shine cewa raƙuman lantarki suna a cikin kwanon gadar Golden Gate Bridge. Amma me yasa? Wannan saboda Cisco yana matuƙar alfahari da wurin haifuwarsu.
An kafa kamfanin tun farko a shekara ta 1984 a San Francisco, don haka siffar gadar Golden Gate ita ce jin daɗi ga asalin kamfanin. Sunan "Cisco" da kansa an ɗauke shi daga "San Francisco" (wanda shine dalilin da ba a ba shi damar amfani da shi a cikin tambarin ba).
7. Google - Taba Ta Kore
Alamar Google na iya bayyana a bayyane a bayan fage, bayan haka, sunan kamfanin ne kawai cikin tsari mai kyau. Amma lokacin da kuka fara haɓaka launuka, kuna iya lura da cewa akwai wani abu da yake ɓacewa a ciki. Alamar Google tana da launuka huɗu na firamare a jere tunda ta lalace ta wani launi na biyu. Ana ba da launuka uku kamar ja, rawaya da shuɗi ga tambarin don kawai a nuna cewa ba sa aiki da ƙa'idodi kuma wasu nau'ikan abin wasa ne ba tare da sanya alamar ta zama mai girma ba.
Don nuna hakan, kawai sun yi amfani da harafi mai sauƙi da launuka. Amma, akwai wani abu kuma tare da tambarin. Baya ga launuka uku, da kuna iya lura da koren L a ƙarshen da ke jefa duk tsarin launi na farko ta taga. Haƙiƙa an ƙara koren launi azaman hanya don bayyana wa jama'a cewa Google ba shi da ɗan bambanci fiye da sauran kamfanoni. Tsarin mai launuka huɗu yana wakiltar manufar Google ta zama mai ƙirar ƙira, ba alama wacce ke yin abin da ake tsammani ba.
8. FedEx - Kibiyar da Aka Binne
Alamar FedEx mai ban sha'awa ce! A farkon kallo, duk abin da zaka iya lura a zahiri shine launuka biyu daban-daban. Amma idan ka duba sosai, zaka iya kallon kibiyar da aka kirkira tsakanin sararin harafin 'E' da 'X', wanda ke wakiltar hanyoyin gaba da tunanin kamfanin da hangen nesa zuwa gaba.
Launukan da aka yi amfani da su a cikin tambarin FedEx da gaske sun canza ga sassa daban-daban na kamfanin. Kowane tambari yana nuna launuka masu launin “Fed,” amma “Ex” ya zo a cikin tabarau daban-daban. Alamar yawanci tana da isasshen bambancin launi a cikin tsarin tambarinta don samar da ƙungiyarta ta Power Rangers.
9. IBM - Daidaita wa Kowa
Alamar IBM da muka sani tana da haruffa uku na sunan alama wacce aka rubuta a cikin babban font tare da layukan da ke kwance na sararin samaniya suna gudana ta ciki, suna fasa tambarin. Manufar da ke bayan layin a kwance saboda gaskiyar cewa takaddun hoto na farko suna da rikitarwa waɗanda ke wakiltar manyan tubalan tawada tawada. Alamar asali tana da layuka goma sha uku da ke tafiya a ciki, amma wannan duka ya ragu zuwa takwas tunda asalin goma sha uku na asali sun samar da batutuwan zub da jini tawada a cikin kafofin watsa labarai na kamfanin.
Alamar yanzu tana da fararen layuka masu wucewa ta hanyar ba da alamar 'daidai da' a ƙasan dama na dama, wakiltar “Daidaito”. Cornerasan kusurwar dama na tambarin ya lalace ta yadda serif ɗin da ke ƙasan “M” ya nuna alamar daidai, wakiltar ƙimar daidaito. A zahiri, tambarin IBM yana da ɓoyayyen sako ga duk duniya wanda aka ɓoye a cikin babban tambarin shuɗi wanda ke wakiltar kamfaninsa.
10. McDonald's - Gwanin Mammaries
Gaskiya ne, a zahiri yana nufin “M” don McDonald's kuma da gaske babu wata ɓoyayyiyar ma'anar da McDonald's ya yi niyya. Madadin haka, ya samo asali ne don nufin wani abu ba tare da gangan ba daga abokan ciniki, aƙalla bisa ga mashawarcin ƙira da masanin halayyar ɗan adam Louis Cheskin. A farkon '60s, McDonald's ya so ya canza tambarinsu amma Cheskin ya dage akan barin ginshiƙan zinariya.
Sannan ya ce saboda abokan ciniki ba da gangan suna gano tambarin kamar “Alama ce ta nono mai gina jiki”. Ko mun yarda da wannan a sume ko a'a, Cheskin ya shawo kansu kuma yanzu tambarin yana daya daga cikin sanannun mutane a duniya. Amma, a gare ku, za su bayyana kamar ƙirjin kowane nau'i?
11. Mercedes-Benz - Mamayewa
Alamar Mercedes-Benz ita ce mafi ƙarfin gwiwa ɗayan gungun. Tauraruwar tauraruwar tana wakiltar fifikon kamfanin a cikin inganci da salo akan dukkan abubuwa ƙasa, teku, da iska.
12. Mobil - Starfi
Mahimmancin wannan tambarin yana cikin launinsa. An ce ja yana wakiltar ƙarfi kuma shuɗin yana wakiltar aminci da amincin da kamfanin ke bayarwa.
13. NBC - Girman kai a matsayin Dawisu
Taba tambaya me yasa dawisu yake da launuka dayawa? Domin saboda a lokacin shekarun 50, mai gidan NBC RCA ne kuma sun fara kera talabijin kala kala. RCA ta buƙaci mutanen da ke kallon talabijin na fari da fari su san abin da suka ɓace, don haka suka ƙirƙiri tambari mai launi Naco dawisu wani misali ne na tambari da ke amfani da launuka da yawa, amma akwai wani dalili mai ma'ana da ya sa irin wannan tambarin mai launi ya kasance tsince shi don sayar da ƙarin TV masu launi.
An fara gano dawisu na NBC a shekara ta 1956 a lokacin da RCA ke sarrafa cibiyar sadarwar. Don murnar sabon TVs masu launi, kamfanin ya ɗauki dawisu mai launuka iri-iri kamar tambarinsu, wanda kawai za a iya samun cikakken gogewa akan TV mai launi.
14. Nike - $ 35 "Swoosh"
Labarin sanannen sanannen tambarin Nike Swoosh babban samfuri ne ga masu zanen kaya su kiyaye. Wanda ya zana Swoosh din, Carolyn Davis, a zahiri ya kasance dalibar tsara zane lokacin da ta kera tambarin kamfanin kuma ana biyan ta $ 35 ne kawai saboda gudummawar da ta bayar. Wannan na iya zama kamar labari na gargaɗi ga masu zanen burodi, amma aƙalla yana da kyakkyawan ƙarshe. Daga baya, lokacin da kasuwancin ya ci gaba, an sake dawo da Davis don sake tsara shi tare da zoben lu'u lu'u a cikin zanen Swoosh da hannun jari na 500 na hannun jarin Nike.
An kirkiro tambarin da kansa azaman amsa ga sauki na tambarin Adidas. Siffar Swoosh an tsara ta don isar da ma'anar motsi, amma dole ne ta zama mai sauƙin isa don yin gogayya da Adidas kuma a sami kyakkyawan bugawa a gefen takalmi.
15. Pepsi - Mabuɗin Duniya
A cikin shekara ta 2008, Pepsi ya kashe dala miliyan 1 don biyan Arnell Associates don fito da sabon tambarin Sakamakon haka, Pepsi ya biya miliyoyin ƙarin don sake fasalin komai. Sannan bayanan Arnell sun bayyana kuma an yi masa taken, "Dabarun Zane mai ban mamaki."
Yana ba da shawarar cewa sabon tambarin wani nau'i ne na Da Vinci Code. A cewar bayanan Arnell, tambarin Pepsi ya zana Feng Shui, da Renaissance, da Geodynamo na duniya, da ka'idar ma'amala, da duniya, da sauran su. Tambarin Pepsi shine mabuɗin duniya. Duk wannan, kuma har yanzu 2nd zuwa Coke. Kash!
16. Pinterest - Kawai Sanya shi
Katafaren kamfanin sada zumuntar Pinterest shine Gladstone na kalmomin "fil" da "sha'awa," tunda yana bawa masu amfani damar sanya abubuwan da suke sha'awar shiga cikin hukumar. Tunda kalmar “fil” da aiwatar da liƙa wani abu a jirgi suna taka muhimmiyar rawa a cikin asalin alamar, tambarin Pinterest yana da ƙirar zane da aka ɓoye a cikin harafin “P.”
Ana amfani da wannan nau'in mai siffar "P" ko'ina cikin tushen alamar kasuwanci ta Pinterest, yana rungumar maɓallan zamantakewar sa. Haka nan ana amfani da shi a cikin kalmar “ƙulla shi,” wanda aka saba amfani dashi don jan hankali ga kafofin watsa labarai waɗanda za a iya haɗa su zuwa allon Pinterest. Duk waɗannan ɓoyayyun "fil" an tsara su ne don sa mutane yin abu ta hanyar kwaikwayon aikin turawa ainihin fulo cikin allon sanarwa.
17. Toyota - Zuciyar Alamomin ɓoye
Toyota, tambarin masana'antar kera motoci an hada shi da ovals masu ban sha'awa, wanda ke wakiltar mahadar kwastomominsu da na kamfanin. Hatta sararin samaniya bayan tambarin yana nuna damammaki mara iyaka da makomar gaba zata iya ɗauka.
Elli guda uku da aka samo a cikin tambarin Toyota suna wakiltar zukata uku:
- Zuciyar Abokin ciniki
- Zuciyar Samfurin
- Zuciyar Ci gaba a fagen fasaha
18. Sony VAIO - Analog & Dijital
VAIO layin kamfanin Sony ne na kwamfyutocin cinyarsa. Alamar ba kawai sunan salo ba ne amma yana nuna juya raƙuman analog zuwa nau'in dijital kuma. Kamfanin Sony Vaio yana siyar da kwamfyutoci, kwamfyutocin kwamfyutoci da ƙananan kwamfutoci da ƙananan kwamfutoci kuma sun zaɓi tambari wanda zai wakilci abubuwan da suka gabata da kuma isa zuwa gaba.
Alamar Vaio ta haɗu da hotuna daga kayan aikin analog da na dijital zuwa ɓangare ɗaya. Yankin "VA" yana cikin siffar zango na analog yayin da "IO" ke nuna lambobi ɗaya da sifili, waɗanda ba komai bane face, Input da Output kuma galibi ana amfani dasu azaman lambobin binar.
19. Volkswagen - Mota don Mutane
Volkswagen tana riƙe da tambarinta sosai, amma tana da ban sha'awa. Ana iya ganin 'V' da 'W' a sauƙaƙe. 'Volks', a Jamusanci, na nufin mutane yayin da 'Wagen' ke nufin mota. Motar ce ta mutane! Ba za a iya samun sauki fiye da wannan ba.
Waɗannan su ne tambura da shahararrun shahararrun kamfanoni da kamfanoni. Yanzu, wataƙila kun sami ma'anar ɓoye ma'anar waɗannan alamun. Da gaske ban sha'awa, dama? Idan kuna tsammanin waɗannan alamun alamun da ma'anar su suna da ban sha'awa, to ku raba su ga abokanka waɗanda ƙila ba su sani ba.