Mallakar hannun jari ta hanyar hada-hadar kudi ko kuma na jadawalin asusun ko kuma kamfanonin mutum, tabbas za ku iya samun jarin dawowa daga yau, mafi yawa, kadan daga cikinsu. Za ku sami zaɓi game da abin da za ku yi da waɗannan kuɗin. Ko dai ku karɓi rarar kuɗi azaman kuɗi ko kuyi tunanin makoma zuba jari kuma sake saka su a cikin kamfanin ko asusun da ya kawo muku kawai.
Yana iya zama mai jan hankali don tafiya tare da zaɓi na kuɗi don ku iya yin duk abin da kuke so da shi, kamar kashe ƙarin akan hannun jari. Tare da keɓaɓɓen banda, kamar yadda wataƙila kuka gani daga baya, sake sanya ribar ku kusan koyaushe yana da ma'ana.
dividends
Bari mu fara da abubuwan yau da kullun kafin mu sami damar saka hannun jari. Duk lokacin da kuka sayi rabo, da gaske kuna siyan yanki na kamfanin. Wannan yayi kama da da'awa akan yuwuwar shigar kamfanin. Rabon riba kawai hanya ce mafi sauki ga kamfani don tarwatsa wadancan ribar-ribar da ka samu.
Ba a buƙatar kamfanoni su biya ribar da suka yi hasashen ba, kuma suna da 'yanci don rage ko dakatar da rarar kowane lokaci. A wannan hanyar, darajar kamfani tana da niyya fiye da tabbaci.
Raba hannun jari
Tattara jari ko saka hannun jari, ko siyan kamfanoni masu biyan riba, sanannen dabarun saka hannun jari ne saboda yana ba da tabbacin kwararar kudaden shiga na yau da kullun. Bayan duk wannan, akwai shaidar da ke nuna cewa waɗannan kamfanonin sun fi sauran takwarorinsu masu biyan kuɗaɗe.
Reinvesting dividend yana tallafawa dabarun Buffett. Misali farashin ku ya faɗi cikin farashi saboda faduwar kasuwa, misali. A wannan yanayin, sake saka hannun jari za ta sayi ƙarin hannun jari na kamfani kai tsaye a wannan lokacin saboda farashin ya ragu tunda zaku sayi hannun jari kaɗan akan farashin mafi tsada.
Aikin saka hannun jari daidai adadin kuɗi a lokuta na yau da kullun an san shi da “ƙimar tsadar dala,” kuma hanya ce mai tasiri don rage haɗari yayin da kasuwar hannayen jari ke canzawa. Bari muyi koyi da fa'idodi game da saka hannun jari a ƙasa.
Kasafin-Abokai
Kamar yadda aka fada a baya, rarar kuɗaɗen kuɗaɗe ba safai ke haifar da farashin ma'amala ba, daga $ 5 zuwa $ 10 kowace ciniki a yau. Wannan yana nuna cewa idan kun mallaki kamfani mai biyan kuɗi wanda yake biyan ku kwata, kuna iya samun $ 40 a cikin siye na siye na siye kyauta kowace shekara. Tabbatar da cewa kun ninka komai sau biyu.
Sauƙaƙe
Galibi muna da kyawawan dalilai kamar masu saka hannun jari, amma ƙila ba koyaushe muke ci gaba da ayyuka mafi kyau ba. A aikace, yawancin masu saka hannun jari suna ƙoƙari su doke kasuwa maimakon, kuma a yayin aiwatarwa, suna lalata ribar da suka samu na dogon lokaci. Wannan shine dalilin da ya sa, gabaɗaya, hanyoyin tattalin arziƙi waɗanda ke mai da hankali kan sarrafa kansa, kamar gudummawar 401 (k) ta atomatik daga biyan kuɗi, suna aiki mafi kyau. Sa hannun jari ya faɗi a ƙarƙashin wannan rukunin tunda suna buƙatar daidaito, maimaita saka hannun jari.
Amfani
Shekarun da suka gabata, Warren Buffet ya ba da shawarar yadda sayen ƙarin hannayen jari lokacin da farashin ke sauka da ƙananan hannun jari lokacin da farashin zai hau zai iya zama fa'ida ga saka hannun jari. Duk da cewa mafi yawan masu saka hannun jari na lalata ribarsu ta hanyar yin akasin haka, ma'ana, sayar da hajojin a lokacin koma bayan tattalin arziki da sake siyan su bayan manyan taruka.
Yanayi Mafi Kyawu
Hannayen jarin fasaha a halin yanzu suna kasuwanci akan farashi mai kyau, kuma mafi yawan dillalai ba zasu baka damar saka hannun jari cikin ƙasa da rago ɗaya ba. A gefe guda kuma, rarar kuɗaɗen rarar kuɗi ba a ƙarƙashin wannan ƙuntatawa saboda ana canza su kai tsaye zuwa hannun jari idan aka yi amfani da su ga saka hannun jarin ku.
A sakamakon haka, ana iya amfani da dabarun sake saka hannun jari don inganta matsayi a hankali a cikin kamfani mai rarar kasada mai yawa wanda mai saka jari ba zai iya siyan hakan ba. Biyan kuɗin jarin ku na asali na riƙe hannun jari, sayayya na gaba ko ta hanyar sake saka hannun jari za su tara wani ɓangare, yana haɓaka matsayin ku na kasuwa.