Oktoba

Takaddun Takaddun 9 Ba Zaku Iya Sa hannu da Sa hannu na Lantarki ba

A cikin Amurka, sa hannu na lantarki ya kasance bisa doka a matakin tarayya tun daga shekara ta 2000 a ƙarƙashin Dokar Sa hannu ta Lantarki a Dokar Kasuwanci ta Duniya da ta Ƙasa (ESIGN). Ko da a yankunan da dokokin tarayya ba su aiki, yawancin jihohi sun zartar da dokoki don halatta sa hannun e-sa hannu.

A cikin shekaru ashirin da suka wuce, mutane sun sanya hannu a kan takardu ta hanyar lantarki domin yana ɓata lokaci, kuɗi, takarda, da tafiya zuwa ofis. Lokacin da zaku iya imel da daftarin aiki gaba da gaba, yana da ma'ana don tattara sa hannu akan layi.

Ko da yake yana da wuya a yi sa hannu na lantarki, manyan kamfanonin fasaha sun sa wannan sauƙi. Misali, Adobe yana da aikace-aikacen sa hannu na e-sa hannu don Adobe Reader, da Akwatin yana da fasalin e-sa hannu gina a cikin girgije ajiya dandali.

Yawancin sa hannu na lantarki ana amfani da su don sanya hannu kan kwangilolin kasuwanci da takaddun gidaje, amma ana iya amfani da sa hannun e-sa hannu don kusan kowace takarda. Wasu takardu dole ne a sanya hannu cikin tawada, duk da haka.

Wasiyya da amana

Maganar tarayya, ba za a iya sanya hannu kan wasiyya da amana ta hanyar lantarki ba. Duk da haka, jihohi sun fara karɓar sa hannun e-sa hannu don wasiyya. Ya zuwa yanzu, Nevada da Indiana ne kawai suka yi hakan. Florida da Arizona suna la'akari da bin sawu.

Menene wasiyya da amana?

Wasiyya takarda ce da ke bayyana muradin mutum na zubar da dukiyarsa da kuma wani lokacin jikinsu bayan ya mutu. Amana ta wasiyya wani abu ne da ake tabbatar da shi ta hanyar wasiyya, amma ba sai mutum ya rasu ba.

Investopedia yana bayyana amana ta shaida a matsayin "dangantaka ta aminci wanda ke ba wa amintaccen, wanda yake wani ɓangare na uku, don sarrafa kadarorin a madadin masu cin gajiyar amana." Mutane suna kafa amintattun shaidu don rarraba kadarorin su bisa ga abin da suke so, wanda zai iya haɗawa da sanya sunayen ƙananan yara a matsayin masu cin gajiyar.

Amincewar shaida kuma na iya jagorantar sarrafa kadara, rage haraji, da ƙari. Duk da haka, amintattun abubuwan da aka ba da shaida ba sa ƙetare gwajin.

Codils

Codicil takarda ce wacce ko dai tana gyara, sokewa, ko bayyana wasiyya gabaɗaya ko a sashi. A matakin tarayya, ƙila ba za a sanya hannu kan codeils ta hanyar lantarki ba, amma hakan na iya zama ba haka ba ne a jihohin da suka amince da sa hannun e-sa hannu na wasiyya.

Takardun tallafi

A Amurka, ana iya cika fom ɗin tallafi akan layi sannan a buga su, amma ba dole ba ne a ƙaddamar da su akan layi, adana akan layi, ko sanya hannu ta hanyar lantarki. Ana cire takaddun tallafi na musamman daga ESIGN.

Takardar sakin aure da ta iyali

Duk wata takardar dokar iyali, gami da takaddun saki, tallafin yara, da takaddun tsare yara, ƙila ba za a sanya hannu ta hanyar lantarki ba.

Umarni da sanarwa na kotu

Duk takardun kotu dole ne a sanya hannu a kan takarda tare da alkalami. Wannan ya haɗa da takaddun shigar da ƙara, shigar da odar kariya, ƙararraki, ƙararraki, da sanarwar da ake aika wa wasu ɓangarori.

Sanarwa na fitarwa, kullewa, sake mallake, ko tsoho

Idan mai gida yana so ya kori mai haya, dole ne mai gida ya ba da sanarwar takarda tare da sa hannu na zahiri. Dokokin bayar da sanarwar sun bambanta da jiha, amma yawanci, ana buƙatar masu gida su buga sanarwa a ƙofar mai haya kuma su aika kwafi ta hanyar saƙon wasiƙa.

Madadin shine isar da sanarwar kai tsaye ga mai haya. Koyaya, sanarwar korar yawanci ana buƙatar isar da ita cikin mutum da ta wasiƙa.

Takardu don kawo karshen fa'idodin inshorar lafiya da rayuwa

Kashe lafiya ko tsarin inshorar rayuwa babban abu ne. Yana da ma'ana cewa waɗannan ayyukan ba za a ba su izinin e-sa hannun ba. Wani na iya ƙoƙarin soke manufar wani da mugun nufi, kuma sa hannun e-sa hannu zai sauƙaƙa hakan.

Takardun tunawa da samfur

Lokacin da kamfani ya fitar da kira don samfur, duk takaddun dole ne a sanya hannu akan takarda ta zahiri tare da tawada.

Takardu don jigilar abubuwa masu haɗari

Dole ne a sanya hannu a kan takaddun da ke tare da abubuwa masu haɗari yayin sufuri, lodi, da saukewa tare da alƙalamin tawada a kan takarda ta zahiri.

Banbancin waɗannan dokoki

Akwai wasu keɓancewa. ESIGN musamman yana hana sa hannun e-sa hannu na takaddun da ke sama, amma wasu jihohi suna da dokoki waɗanda ke sanya sa hannun lantarki ya zama doka a ƙarƙashin takamaiman yanayi. Misali, wasu jihohi suna ba da izinin sanya hannu kan takaddun kotu ta hanyar lantarki lokacin da yanayin ya cika takamaiman buƙatu.

Sa hannu na lantarki zai zama nan gaba

Ko da yake ba a yarda a sanya hannu kan takardu da yawa ta hanyar lantarki a yau, hakan na iya canzawa nan gaba. Duniya tana motsawa cikin sauri zuwa manyan ayyuka na dijital, kuma yana iya zama ɗan lokaci kaɗan kafin sa hannun e-sa hannu ya zama daidaitattun.

Game da marubucin 

Peter Hatch


{"email": "Adireshin imel ba daidai ba ne", "url": "Adireshin gidan yanar gizo ba shi da inganci", "required": "Filin da ake buƙata ya ɓace"}