Yayin da wasu manyan kamfanoni ke bunƙasa, ƙananan ƴan kasuwa da yawa sun lura da wani nau'i a kan layinsu na ƙasa. Ƙoƙarin adana kaya a hannun jari, biyan ma'aikata adalci, da kiyaye gamsuwar abokin ciniki ba abu ne mai sauƙi ba. Ko da kasuwancin ku yana da kyau kuma yana samun riba, yin lissafin kashe kuɗi yana da mahimmanci kuma ku ga inda za ku iya rage farashi.
Duk da yake ba kwa son canza abubuwa kawai don kare kansu, akwai wasu matakai masu sauƙi da kamfanoni za su iya ɗauka don daidaita ayyuka da kuma amfani da kasafin kuɗin su da albarkatun su. Anan akwai wasu shawarwari masu mahimmanci da kuke buƙatar sani.
Guji Asara Akan Halaye Ta Amfani da Software
Tsayar da abin da ke hannun jari da nawa kima da kuke da shi na iya zama mai wahala idan kun sayar da kayan abu. Abu ne mai sauƙi don kuskure ko rasa hanyoyin abubuwa, yana cutar da layin ƙasa. Ba kwa son ƙididdige ƙididdiga suyi tasiri akan farashin ku.
Alhamdu lillahi, akwai shirye-shiryen da suke yi muku wani muhimmin yanki na wannan gudanarwa kuma sun fi daidai. Kuna iya gwada ƙa'idar ƙirgawa ko wani abu makamancin haka, don haka ba ku rasa abubuwa masu daraja ko dalolin da ke yin su ba.
Hanyoyi Shida Takamaiman Yanke Kudade
A cewar masana, akwai wasu hanyoyin da ba zato ba tsammani don adana kuɗin kamfanin ku, musamman idan kuna da kasafin kuɗi mai tsauri. Ga abubuwa shida da ya kamata a yi la’akari da su:
- Nemo katun firinta da aka sake fa'ida: Tawada mai bugawa yana da tsada abin mamaki, amma zaka iya ajiye kuɗi ta hanyar duba zaɓuɓɓukan sake fa'ida akan layi.
- Yi amfani da masu zaman kansu don yin ajiyar kuɗi akan albashi: Biyan ma'aikata zai iya zama wani babban kaso na kasafin ku. Yayin da kake son biyan mutane adalci don aikinsu, ma'aikata na cikakken lokaci za su kashe muku ƙarin kuɗi, musamman saboda kuna buƙatar samar da fakitin fa'idodi masu kyau. Masu zaman kansu suna jin daɗin yin aiki a cikin yanayi mai sassauƙa, kuma ba lallai ne ku ba da diyya ta fa'ida ba.
- Kula da abubuwan da za a cire haraji: Yana da sauƙi a manta da adana bayanai masu kyau, amma za ku iya adana kuɗi mai yawa a cikin haraji idan kun kasance a halin yanzu da cikakkun bayanai tare da duk abubuwan da za ku iya cirewa. Wannan ba yana nufin yin wani abu mai inuwa ko haram ba. Yana kawai game da daidaitaccen rikodi.
- Yi la'akari da kayan aikin da aka yi amfani da su maimakon sababbi: Idan kuna buƙatar kwamfutoci, kayan daki, da ƙari, yin hannu biyu ba mummunan ra'ayi ba ne. Hakanan za ku taimaka wa muhalli ta hanyar ba da sabuwar rayuwa ga abubuwan da ba a yi amfani da su ba. Tare da ɗan farauta, za ku iya samun samfurori masu kyau waɗanda suke da rahusa fiye da sababbin.
- Yi kasuwancin ku akan layi: Ƙarin kamfanoni fiye da kowane lokaci suna aiki akan layi kawai. Yana da ma yiwuwa a guje wa samun sararin ofis yayin da mutane da yawa ke son yin aiki daga gida. Wannan canjin zai rage yawan kuɗin ku sosai.
- Cibiyar sadarwa gwargwadon iyawa: Yawan mutanen da kuka sani a cikin masana'antar ku, mafi yuwuwar za ku sami mutane masu son yin mu'amala da ku. Hanya ɗaya ce kawai hanyar sadarwar ke da mahimmanci. Tattaunawa da dillalai sau da yawa yana haifar da lada.
Duk da yake ba duk waɗannan shawarwari za su yi aiki ga kowane kasuwanci ba, la'akari da su yana da hikima. Kuna iya nemo ƙananan hanyoyi don rage farashi ba tare da tasiri ga aikin kasuwancin ku gaba ɗaya ba.
Tunanin Karshe Akan Ajiye Kudi Don Kasuwancin ku
Hakanan zaka iya adana kuɗi mai kyau idan kun sake tunani dabarun tallan ku. Bayar da ton akan masu aika wasiku, allunan talla, ko tallace-tallacen intanit da aka biya ba zai yi amfani ba a cikin dogon lokaci. Kuna buƙatar ganin ko dabarun ku na yanzu yana aiki, amma samun ƙarin mayar da hankali kan layi zai iya rage farashi yayin da kuke kawo sabbin abokan ciniki.
Ta aiwatar da wasu daga cikin waɗannan ra'ayoyin, za ku sami damar adana kuɗi da inganta kashe kuɗin ku na kasafin kuɗi.