Ko da mafi yawan rukunin yanar gizo tare da biliyoyin juzu'i na iya samun lahani. Wannan shine dalilin da yasa waɗannan kamfanoni ke gudanar da shirye-shiryen kyaututtukan bug wannan yana ba da kuɗi mai mahimmanci ga masu haɓakawa don nemo kwari da rauni.
A farkon wannan watan, wani masanin harkar yanar gizo na Iran, Pouya Darabi ya gano mawuyacin rauni a cikin Facebook hakan yana bawa kowa damar share duk wani hoto daga dandalin sada zumunta. Wannan rami yana zaune a cikin sabon fasalin Facebook wanda aka ƙaddamar a farkon wannan watan wanda zai ba masu amfani damar ƙirƙirar zaɓe waɗanda suka haɗa da na GIF da hotuna.
Lokacin da Darabai yake nazarin wannan fasalin, ya san cewa lokacin da mai amfani ya kirkiri jefa kuri'a, za a aika wa masu amfani da shafin Facebook da ID ID na duk wani hoto da aka zaba a kafar sada zumunta wanda kowa zai iya maye gurbinsa. Yanzu, lokacin da aka canza ID ɗin hoto a cikin URL ɗin, za a nuna wannan hoton musamman a wurin zaɓen.
Darabi ya ce "Duk lokacin da wani mai amfani ya yi kokarin kirkirar kuri'a, za a aiko da bukatar da ke dauke da gif URL ko hoton id, poll_question_data [options] [] [associated_image_id] wanda aka loda hoton id," "Lokacin da wannan darajar filin ya canza zuwa kowane ID ID, wannan hoton za a nuna shi a cikin zabe."
Haka kuma, idan mahaliccin zaben ya soke zaben, a karshe zai goge asalin hoton da aka samo daga shafin wani na dindindin.
Da zarar Darabi ya gano raunin sai ya kai rahoton matsalar ga Facebook a ranar 3 ga Nuwamba kuma babban kamfanin na kafofin sada zumunta ya amsa nan da nan kuma ya saki gyaran na ɗan lokaci a ranar 3 ga Nuwamba sannan kuma gyara na dindindin a ranar 5 ga Nuwamba. Daga baya a ranar 8 ga Nuwamba, Facebook ya ba shi kyautar $ 10,000 don hana lalacewar masu amfani da kuma sanannen sanannen ɗan jaridar nan gaba ɗaya.
https://www.facebook.com/DynamicW0rld/videos/537437603273104/
Wannan ba shine karo na farko da Darabi ya samu lada daga Facebook ba. A baya can, a cikin 2015, kamfanin ya ba shi $ 15,000 falalar bug don guje wa tsarin kariya a kan giciye-buƙatar buƙatar yanar gizo (CSRF). Kuma a cikin 2016, ya sami ƙarin dala 7,500 don gano irin wannan batun.