Yawancin mutane sun saba da "Bitcoin," amma mutane da yawa ba su da tabbas game da abin da yake. An ce Bitcoin tsari ne na tsara-da-tsara, tsarin kuɗi na dijital wanda aka ƙirƙira don baiwa masu amfani da intanet damar gudanar da mu'amala ta amfani da kuɗaɗen kama-da-wane da aka sani da Bitcoins. A wasu kalmomi, nau'i ne na kudi na dijital.
2009 ya ga ƙirƙirar tsarin Bitcoin ta hanyar mai tsara shirye-shirye (s) wanda ba a bayyana sunansa ba. Tun daga wannan lokacin, Bitcoin ya jawo sha'awa da muhawara mai yawa a matsayin maye gurbin dalar Amurka, Yuro, da kayayyaki kayayyaki kamar zinariya da azurfa.
Ana sarrafa ma'amaloli da biyan kuɗi ta hanyar hanyar sadarwa ta kwamfutoci masu zaman kansu da ke haɗe da software na gama gari. Ana ƙirƙira Bitcoins ta amfani da hanyoyin lissafi masu rikitarwa kuma ana siye su ta amfani da kudaden ƙasa na al'ada. Masu amfani da Bitcoin na iya amfani da kwamfutar tafi-da-gidanka ko wayoyin hannu don samun damar kudaden su.
Bitcoin, sabon-sabon kuɗaɗen kama-da-wane na faɗaɗa, yana ba da wasu fa'idodi masu mahimmanci akan kuɗaɗen gwamnati na gargajiya. Waɗannan su ne manyan fa'idodi 5 na amfani da Bitcoin.
Babu haraji
Dole ne ku biya ƙarin adadin ga gwamnati a matsayin haraji lokacin da kuke siyayya ta amfani da dala, Yuro, ko duk wani kuɗin fiat da gwamnati ta bayar. Kowane abu mai yuwuwa yana da takamaiman ƙimar haraji.
A gefe guda, ba a haɗa harajin tallace-tallace a cikin ma'amalarku lokacin da kuke amfani da Bitcoin. Ɗaya daga cikin manyan fa'idodin amfani da Bitcoin shine cewa ana ganin wannan a matsayin nau'i na guje wa haraji na doka.
Bitcoin na iya zama da amfani tunda ba shi da haraji, musamman lokacin wasa online gidajen caca UK wasanni ko siyan kaya masu tsada kawai ana samun su a ƙasashen waje. Gwamnati na yawan biyan haraji mai yawa a kan wasu kayayyaki.
Biyan Kuɗi na Kan layi Mara Taƙaitacce
Masu amfani da Bitcoin suna da damar siyan kuɗin su daga kowane wuri a duniya tare da haɗin Intanet, kamar masu amfani da sauran tsarin biyan kuɗi na kan layi. Wannan yana nuna cewa kuna iya siyan tsabar kuɗi yayin da kuke kwance a kan gado maimakon yin wahalar da kanku ta hanyar zuwa wani banki ko kasuwanci don kammala aikinku.
Bugu da ƙari, ba a buƙatar ku shigar da kowane takamaiman bayani game da keɓaɓɓen bayanin ku yayin yin biyan kuɗi akan layi ta amfani da Bitcoin. Sakamakon haka, sarrafa ma'amalar Bitcoin ya fi sauƙi fiye da amfani da katunan kuɗi da asusun ajiyar banki na Amurka.
Kadan Zuwa Babu Kudaden Kasuwanci
Daidaitaccen canja wurin waya da siyayyar waje duka sun haɗa da kudade da ƙimar kuɗi. Babu wata kungiya mai tsaka-tsaki ko hukumar gwamnati da ke kulawa ko sarrafa Bitcoin. Sakamakon haka, ba kamar ma'amalolin waje da ake yi ta amfani da agogo na yau da kullun ba, ana rage kashe kuɗin mu'amala zuwa mafi ƙarancin ƙima.
Bugu da ƙari, saboda ma'amaloli na Bitcoin ba su haɗa da matsalolin hanyoyin izini na al'ada da lokutan jira ba, ba a ɗauke su da cin lokaci ba.
Boyewar Mai Amfani
Duk ma'amaloli na Bitcoin masu zaman kansu ne, ko kuma a sanya shi wata hanya, kuna da zaɓi na ɓoye sunan mai amfani tare da Bitcoin. Saboda ba za a taɓa samun ma'amalolin ku zuwa gare ku ba kuma ba a taɓa haɗa su da ainihin ku ba, sayayyar bitcoin sun yi kama da ma'amala na tsabar kuɗi kawai. Adireshin Bitcoin na mai amfani ba a taɓa yin shi don ma'amaloli daban-daban guda biyu a lokaci guda.
Kuna da zaɓi don fallasa da watsa shirye-shiryen ku na Bitcoin kyauta idan kuna so. Koyaya, yawancin masu amfani sun zaɓi su kasance a ɓoye.
Babu daga waje
Ɗaya daga cikin manyan fa'idodin Bitcoin shine cewa an kawar da ɓarna na ɓangare na uku. Wannan yana nuna cewa babu wani iko da ke akwai ga gwamnatoci, bankuna, ko wasu masu shiga tsakani na kuɗi don dakatar da mu'amalar mai amfani ko daskare asusun Bitcoin. Kamar yadda aka ambata a baya, Bitcoin ya dogara ne kawai akan tsarin tsara-da-tsara. A sakamakon haka, yayin amfani da Bitcoin maimakon kudaden gargajiya na kasa, abokan ciniki suna da ƙarin 'yanci lokacin yin sayayya.
Kammalawa
Kuɗin dijital, kamar Bitcoin, har yanzu sababbi ne kuma ba a yi gwaji mai tsanani ba. A sakamakon haka, mutane da yawa sun gaskata cewa yin amfani da Bitcoin yana da wasu haɗari. Duk da wasu matsalolin da za a iya samu, a bayyane yake cewa Bitcoin yana da isasshen fa'ida don sanya shi babban mai fafatawa don maye gurbin kudaden gargajiya ba da daɗewa ba.