Yuli 29, 2021

Kimiyya Ta Bayyana - Yadda Facebook Ke Farin Ciki

Kafofin watsa labarun shine 'sabon soyayya' na kowa! Duniya ce mai kama -da -wane wacce ta zama wani bangare na rayuwar mu. Dandamali kamar Facebook, Twitter, LinkedIn suna da biliyoyin masu amfani a duk faɗin duniya, amma yanayin kafofin watsa labarun ya hau kan Facebook.

Akwai kusan masu amfani da Facebook biliyan 2.80 masu aiki (Fabrairu 2021), kuma daga cikin waɗannan, masu amfani da biliyan 1.84 suna ziyartar bayanan martabarsu don haɗawa, raba bayanai, sharhi, da haɓaka abubuwan Facebook..  Wani dandamali wanda ya fara da nufin taimaka wa mutane su kasance masu haɗin gwiwa da dangi da abokai da raba abubuwan tunawa sun ɓullo cikin cikakken dandamali don haɓaka kasuwanci, nemo sabbin abokai, koyan sabbin dabaru, shiga cikin al'ummomi da ƙari. Bincike ya nuna cewa amfani da Facebook na iya yin tasiri ga lafiyar kwakwalwa kuma yana faranta mana rai.

Abubuwa daban -daban na Facebook suna ba ku damar yi 

 • Nemo sabbin abokai da mutane masu tunani iri ɗaya
 • Yi sadarwa tare da abokai da dangi akai -akai
 • Nemi taimako yayin lokutan tashin hankali.
 • Nemo ra'ayoyi da jagora.
 • Yada wayar da kai kan muhimman batutuwa.
 • Raba bayyanar da kai da kerawa.
 • Samun bayanai masu mahimmanci kuma koya.
 • Nemo hanyoyin haɗin gwiwa don kasuwanci.

Menene Nazarin akan Facebook ya bayyana?

Yayin da mutane ke da damuwa game da amfani da Facebook, karatu yana nuna kyakkyawan tasirin Facebook a rayuwarmu. A cewar James Fowler, farfesa a Jami'ar California, San Diego, shafukan sada zumunta kamar Facebook '' abu ne mai kyau '' don kyautata rayuwar mu.

Wannan galibi saboda motsin rai ya bazu akan Facebook. Hakanan, binciken ya nuna yanayin abokai biyu inda ɗayan yana jin mara kyau kuma ɗayan tabbatacce, kuma kodayake suna zaune nesa, suna da tasiri akan motsin zuciyar su. Lokacin da "aboki mai farin ciki" ya raba dalilin farin cikin sa akan Facebook, ɗayan abokin yana jin ɗan sanin sa. Hakanan, ya nuna wasu ra'ayoyi masu kyau akan hakan.

Binciken ya nuna kowane ƙarin madaidaicin matsayi yana rage posts mara kyau sau biyu, yayin da kowane post mara kyau ya saukar da saƙo mai kyau sau 1.3. Don haka, Fowler ya ce Facebook ya ba da ƙarin jin daɗi.

Masu binciken daga Jami'ar Jihar Michigan sun kuma kammala cewa amfani da kafofin watsa labarun na iya hana mummunan motsin rai kamar damuwa da bacin rai. A cewar Keith Hampton wanda farfesa ne a MSU Facebook yana taimaka wa tsofaffin Amurkawa don yin hulɗa da dangi da abokai tare da kasancewa tare da bayanai masu amfani. Masu binciken sun tattara bayanai daga sama da 13K a matsayin wani ɓangare na binciken gidan. Tambayoyin sun kasance game da amfani da Intanet da yadda ta shafi ilimin halayyar ɗan adam. Sakamakon ya bayyana cewa masu amfani da shafukan sada zumunta suna da karancin damar jin damuwa ko bacin rai.

Dangane da wani binciken mai ban sha'awa, dopamine wanda shine farin ciki hormone da kwakwalwa ta fitar yana ƙarfafa mu mu nema, mu so, mu bincika. Lokacin da mutane ke kan Facebook ko kowane rukunin kafofin watsa labarun, dopamine yana motsawa, kuma yana da wahala a tsayayya da aikawa ko rabawa. Hakazalika, matakin sinadarin Oxytocin, wanda aka fi sani da sinadarin cuddle, shima ya karu da kashi 13% bayan ya shafe mintuna 10 kacal a kafafen sada zumunta.

Ta yaya Facebook ke shafar rayuwar mu?

Mu halittun zamantakewa ne. Don haka, muna buƙatar kasancewa cikin zamantakewa, watau haɗa kai da wasu, magana da abokai, da samun kyakkyawar hulɗa don zama cikin farin ciki. Rayuwar mu ta zamantakewa tana shafar yanayin lafiyar hankalin mu da farin cikin mu. Kasancewa cikin haɗin gwiwa da abokai yana sauƙaƙa mana daga jin ɓacin rai, damuwa, da damuwa, yana haifar da jin daɗi, ta'aziyya, da ƙima. Sabanin haka, rashin haɗin kai na zamantakewa na iya haifar da damuwar tunani da jin ɓacin rai da kadaici.

A zahiri, a yau, yawancin mutane suna dogaro da dandamali kamar Facebook don gano abokan su. A takaice dai, yana yi musu hidima azaman matsakaiciyar haɗi. Amma wannan ba yana nufin ya maye gurbin haɗin ɗan adam na ainihi ba. Haka kuma, lokacin da mutum ke hulɗa da wasu, suna haifar da hormones na farin ciki da haɓakawa.

Koyaya, ba za mu iya ɓarna cewa wani lokacin, amfani da Facebook na iya sa ku ji kadaici da kaɗaici, wanda ke haifar da bacin rai da damuwa musamman lokacin da muka ga mutane suna hutu lokacin da muke shagaltuwa da aiki ko kuma lokacin da sanannun mutane ke yin siyayyar siyayyar su masu tsada kamar motoci ko gidaje . Don haka, yana da mahimmanci mu kalli tunanin mu lokacin da muke bata lokaci akan Facebook. Amma idan aka yi la’akari da abubuwa masu kyau da yawa, mahimmancin Facebook zai ci gaba. Bari mu mai da hankali kan tasirin mai kyau.

Bari mu tantance dalla -dalla yadda Facebook ke yin tasiri ga lafiyar hankalin mu:

 •   Yada farin ciki ta hanyar shiga cikin ayyuka

Sau nawa kuka ji ƙanƙantar da kai ko baƙin ciki kuma kuka ƙare kuna gungura asusun Facebook ɗin ku? Facebook dandamali ne inda mutane za su iya haɗuwa da zamantakewa kuma su shiga ayyukan taimako da kirki, waɗanda a ƙarshe ke taimakawa wajen haɓaka lafiyar hankali. Misali, ta hanyar Facebook, zamu iya bayyana kowane irin motsin rai kamar godiya, fatan alheri, tallafi, godiya, da ƙari. Dangane da binciken da aka yi kwanan nan, sun gano cewa matasan da ke da alamun bacin rai suna jin daɗi da farin ciki bayan amfani da Facebook ko hawan igiyar ruwa a dandamalin kafofin sada zumunta. Suna iya bayyana yadda suke ji ta amfani da kerawa da samun wahayi daga wasu kuma suna jin ƙarancin kadaici. Tunda Facebook yana ba su 'yanci don raba ra'ayoyin su da ra'ayoyin su, kuma da zarar sun ga irin abubuwan da posts ɗin su ke ƙaruwa, yana haifar da jin daɗi.

 •   Gabatar da sabbin manufofi da halaye

Amfani da Facebook ya ba da dama ga al'ummomi daban -daban; zaku iya zaɓar madaidaicin al'umma dangane da sha'awar ku da abubuwan da kuke so. Misali, idan kuna sha'awar motsa jiki da walwala, zaku iya shiga cikin al'umman da ke da alaƙa; idan kuna sha'awar tafiya, zaku iya shiga cikin jama'ar tafiya. Haɗuwa da mutanen da ke da fifiko iri ɗaya zai sa ku kasance cikin himma da kuma ƙarfafa ku. Hakanan kuna iya koyo game da al'adu da dabaru daban -daban ta shiga irin waɗannan al'ummomin.

 •   Kasance cikin hulɗa tare da jama'ar ku

Ko da yake gaskiya ne cewa wani lokacin rashin samun so ko sa hannu zai iya sa mutane su yi baƙin ciki; amma mutanen da ke amfani da Facebook na dogon lokaci kuma sun fi aiki ba sa jin haka. Suna son su kasance da mummunan ji. Tare da lokaci kuna samun ƙarin so, tallafin zamantakewa, ra'ayi, da sauran haɗin gwiwa da ke ba da gudummawa ga haɓaka alamun ɓacin rai.

Don haka, masana kimiyya sun ba da shawarar cewa shiga yanar gizo na iya zama mai kyau a gare mu saboda haɗin gwiwar da muke ginawa akan wannan dandamali yana ba mu haɗin kai na zamantakewa. Wannan ya taimaka musamman ga mutane a lokutan barkewar cutar yayin da kowa ya makale a cikin gidan su, kuma ta hanyar waɗannan dandamali na kafofin watsa labarun ne mutane suka kasance masu haɗin gwiwa; ya sa su tsunduma cikin himma da kwarin gwiwa da karfafa dankon zumunci.

Kunsa shi !!!

To, ribobi da rashin amfanin amfani da Facebook a bayyane suke; yayin da akwai korafe -korafe, amma abubuwan da ke da kyau sun fi girma girma. Akwai lokutan da mutane ke jin kadaici ko jin kunyar bayyana kansu cikin mu'amala ta fuska da fuska. A irin wannan yanayi, dandamali kamar Facebook sun tabbatar suna da tasiri sosai. Idan muna tunanin yadda dole ne mu yi amfani da Facebook da yawan lokacin da muke kashewa akansa, zai iya faranta mana rai.

Game da marubucin 

Peter Hatch


{"email": "Adireshin imel ba daidai ba ne", "url": "Adireshin gidan yanar gizo ba shi da inganci", "required": "Filin da ake buƙata ya ɓace"}