Dole ne ku yi amfani da Microsoft Excel akan na'urorin Windows ɗinku don adana mahimman bayanai. Amma kun taɓa mamakin menene idan fayil ɗin Excel ɗinku da ba a adana ba ya share? Idan kun taɓa cin karo da batutuwa kamar gogewar fayilolin Excel ta atomatik akan na'urar ku, kada ku damu. Yi ƙoƙarin amfani da hanyoyin da suka dace da kayan aikin don dawo da fayilolin Excel da ba a adana su ba.
Microsoft Office yana da inbuilt kayan aiki don maido da aikin Excel daftarin aiki ta atomatik. Tare da wannan fasalin mai amfani, da dama wasu hanyoyin dawo da bayanai kyauta da kayan aikin zasu iya taimaka maka maido da fayilolin da ba a ajiye ko share ba. Hanyoyi masu zuwa zasu taimake ku fita. Kamar tafi ta hanyar da ke ƙasa-da aka ambata sauki-to-bi DIY data dawo da hanyoyin zuwa Mai da fayilolin Excel marasa ajiya akan windows da sauri.
Me ke Haɓaka Goge Fayilolin Excel marasa Ajiye?
Kafin amfani da hanyoyin l don dawo da fayilolin Excel da ba a ajiye su ba, sanin ainihin dalilin irin waɗannan batutuwa yana da mahimmanci. Akwai dalilai da yawa da ya sa fayilolin Excel da ba a ajiye su suke sharewa akan na'urorin Windows ɗinku ba tare da wani gargaɗi ba. Wasu daga cikin wadannan sune:
- Rashin wutar lantarki kwatsam: Idan akwai kashe wutar lantarki ko kashe tsarin na'urarka kwatsam, duk fayilolin da ba a ajiye su ba na iya sharewa ko ɓacewa ta atomatik.
- Gogewar Hatsari: Wataƙila kun share fayilolin Excel da gangan akan kwamfutarka. Don guje wa irin waɗannan batutuwa, bincika sau biyu don tabbatar da cewa kuna share kowane mahimman fayiloli.
- Matsalar software ko Hardware: Duk wata matsala tare da software ko hardware na tsarin ku kuma na iya haifar da share fayilolin Excel marasa ajiya. Software da aka shigar a cikin na'urarka na iya rataya wani lokaci kuma ya sa ya zama dole don dakatar da ƙarfi, yana haifar da goge fayilolin Excel marasa ajiya.
- Virus ko Malware: Akwai yuwuwar samun wasu ƙwayoyin cuta ko kamuwa da cutar malware akan na'urarka, waɗanda zasu iya shafar shirye-shiryen software na na'urar da goge fayilolin Excel da ba a ajiye su ba.
Ta yaya zan Mai da Fayilolin Excel marasa Ajiye?
Ko menene dalilin goge fayilolin Excel akan na'urarka, yanzu lokaci yayi da za a yi amfani da hanyoyin dawo da bayanan da suka dace don mai da su. Kawai bi ta hanyoyi masu zuwa ɗaya bayan ɗaya don dawo da maƙunsar bayanan ku na Excel da ba a adana akan na'urorin Windows:
Hanyar 01: Mai da Fayilolin Excel da Ba a Ajiye Ta Amfani da Fasalin Mai da AutoRecover
Kamar yadda aka ambata a sama, MS Excel yana samar da fasalin AutoRecover da aka gina a ciki wanda zaku iya amfani dashi don dawo da fayilolin da aka rufe ba da gangan ko ta atomatik ba. Wannan fasalin yana adana kwafin duk buɗaɗɗen fayilolin Excel bayan wasu tsayayyen tazara. Hakanan zaka iya amfani da fasalin AutoRecover don dawo da fayilolin da aka goge saboda lalacewar tsarin da ba zato ba tsammani ko gazawar wutar lantarki. Duk abin da za ku yi shi ne:
- Da farko, kaddamar da software na Excel kuma je zuwa fayil > Zabuka.
- Kewaya zuwa Ajiye sannan danna Ajiye Littattafan Aiki.
- Duba idan akwatin kusa da 'Ajiye bayanan AutoRecover X kowane' da kuma 'Kiyaye sigar da aka adana ta ƙarshe ta atomatik idan na rufe ba tare da adanawa' aka zaba. Hakanan, ƙara tazarar lokaci a madadin X (a cikin mintuna), bayan haka dole ne ku adana fayilolin Excel ta atomatik.
- Yanzu, kwafi hanyar fayil a cikin akwatin kusa da wurin fayil ɗin AutoRecover.
- Bayan haka, buɗe taga File Explorer, liƙa hanyar fayil ɗin Menu Bar a cikin akwatin Sunan Fayil, sannan danna maɓallin Shigar.
- Danna sau biyu akan fayil ɗin tare da tsawo na .xlb kuma zaɓi Excel daga aikace-aikacen don buɗe shi.
Da zarar kun gama tare da matakan da ke sama, adana fayilolin da aka dawo dasu zuwa wurin da ake so.
Hanyar 02: Yi amfani da Mai da Littattafan Aiki don Mayar da Fayilolin Excel marasa Ajiye
Wani fasali mai ban mamaki a cikin Excel yana ba ku damar dawo da maƙunsar bayanai na Excel da ba a ajiye a cikin 'yan dannawa kaɗan ba. Yawancin masu amfani suna samun Littattafan Ayyukan da ba a Ajiye na Excel hanya ce mai inganci don maido da fayilolin Excel da ba a ajiye su ba. Kuna iya bi ta waɗannan matakai don dawo da fayilolinku ta amfani da wannan zaɓi:
- Kaddamar da Excel kuma danna kan Fayil shafin dake cikin kusurwar sama-hagu. Sannan, zaɓi Buɗe kuma danna kan Kwanan nan.
- Gungura ƙasa kuma danna zaɓi "Mayar da Littattafan Aiki marasa Ajiye". Wannan zai nuna jerin duk fayilolin Excel ɗin da ba a ajiye su ba a cikin Fayil ɗin Farko.
- Yanzu, danna sau biyu akan fayil ɗin da kuke buƙatar dawo da shi. Da zarar an buɗe fayil ɗin a cikin Excel, yi amfani da zaɓin Ajiye azaman don adana shi zuwa wurin da kuke so.
Hanyar 03: Mai da Fayilolin Excel da Ba a Ajiye Ta Amfani da Sigar Baya
Hakanan Excel yana ba da fasalin fasalin da aka gina a baya wanda zaku iya amfani dashi don komawa sigar fayilolinku da suka gabata. Idan kun sami wani abu da ya ɓace daga nau'in fayil ɗin Excel na yanzu, zaku iya dawo da shi cikin sauƙi ta amfani da na baya ko kowane nau'in aiki. Koyaya, yana da mahimmanci a lura cewa zaɓin Sigar da ta gabata zai ba ku damar dawo da fayiloli kawai har zuwa sigar da aka adana a baya.
Tafi cikin waɗannan matakai masu sauƙi don dawo da fayilolin Excel marasa ajiya akan Windows ta amfani da fasalin da suka gabata:
- Kaddamar da Microsoft Excel, danna kan Fayil sannan danna Bayani.
- Za ku sami fayilolin dawo da atomatik na baya-bayan nan kusa da zaɓin Sarrafa Littafin Aiki. Zaɓi wanda kuke buƙatar dawo da shi.
- Danna Ajiye/Ajiye Kamar don adana fayil ɗin kuma sake suna shi daidai.
Hanyar 04: Yi amfani da Software farfadowa da na'ura don Mai da Fayilolin Excel marasa Ajiye
Idan hanyoyin da ke sama sun kasa dawo da fayilolin Excel ɗin da ba a adana su ba, zaku iya amfani da software na dawo da bayanai kamar su Stellar Data farfadowa da na'ura Free don dawo da bayanan da kuka ɓace. Wannan shi ne na ƙarshe kayan aiki don mai da batattu bayanai tare da 100% aminci da tsaro. Tare da fayilolin Excel, wannan software na dawo da bayanan sirri yana goyan bayan dawo da wasu fayiloli da yawa, gami da hotuna, bidiyo, takardu, da sauransu.
Bincika wasu fasalulluka na kayan aikin dawo da bayanan Stellar kyauta waɗanda ke sa ya zama mafi kyawun dawo da bayanan ku na Excel marasa ajiya:
- Wannan software na iya dawo da fayilolin Excel ko fayilolin ɗan lokaci waɗanda suka lalace, sharewa, ko ɓacewa daga na'urarku saboda kowane dalili.
- Yana goyan bayan dawo da fayilolin da aka adana akan faifan ciki da waje, gami da faifan kwamfuta, katunan SD, filasha, da sauransu.
- Wannan kayan aikin dawo da bayanai ya dace da Windows 11/10/8/7.
Umurni na mataki-mataki don Mai da Fayilolin Excel marasa Ajiye akan Windows Ta Amfani da Kayan Aikin Farfaɗo Bayanan Bayanai:
- Zazzage kuma shigar da software na Farko na Kyauta na Stellar Data akan na'urar Windows ɗin ku.
- Kaddamar da kayan aiki kuma daga babban allon da ya bayyana, zaɓi nau'in fayil ɗin da kake buƙatar dawo da shi, sannan danna maɓallin Gaba.
- Yanzu, zaɓi babban fayil ɗin da kuke buƙatar bincika ko daga inda kuke buƙatar dawo da fayilolinku kuma danna Scan.
- Da zarar Ana dubawa tsari da aka kammala, samfoti da recoverable abubuwa da kuma danna Mai da button don ajiye dawo dasu data.
Nasihu don Hana Share Fayilolin Excel marasa Ajiye
Anan akwai wasu shawarwari waɗanda zaku iya amfani dasu don gujewa goge fayilolin Excel da ba a ajiye su akan na'urorinku na Windows:
- Ajiye akai-akai: Ita ce hanya mafi sauƙi don hana fayilolin Excel da ba a ajiye su daga gogewa ba. Dole ne kawai ku adana aikinku akai-akai yayin aiki akan maƙunsar bayanai na Excel. Yi al'adar adana fayilolinku bayan kowane ƴan mintuna ko duk lokacin da kuka gyara su.
- Yi amfani da AutoSave: Hakanan zaka iya amfani da fasalin Microsoft AutoSave don adana canje-canjenku a tazara na yau da kullun. Cikakken matakan don ba da damar wannan zaɓi a cikin fayil ɗin Excel ɗinku an bayyana su a cikin hanyar 01 (wanda aka ambata a sama).
- Yi amfani da ajiyar girgije: Ƙirƙirar madogara na mahimman fayilolin Excel ɗinku yana ba ku damar mayar da su idan wani gogewa ya faru. Ayyuka kamar OneDrive ko Google Drive suna taimaka maka adana fayilolinka ta atomatik yayin da kake aiki akan su.
- Shigar da shirin riga-kafi: Don hana goge fayilolin Excel marasa ajiya ta ƙwayoyin cuta ko malware a cikin na'urarka, kuna buƙatar shigar da software na rigakafin cutar. Hakanan, ci gaba da sabunta OS da software na na'urarku don guje wa kwari.
wrapping Up
Idan ka rasa mahimman fayiloli na Excel akan na'urarka da gangan, ko ba a ajiye su ko ajiyayye, yi ƙoƙarin dawo da su ta amfani da hanyoyin da aka ambata a baya. Idan matakan da ke sama don dawo da fayilolin Excel da basu yi aiki ba, zaku iya gwada kayan aikin Stellar Data farfadowa da na'ura. Wannan kayan aiki yana ɗaya daga cikin mafi kyawun zaɓuɓɓuka don dawo da fayilolin Excel da suka ɓace ko dawwama.