Duniyar da ke kewaye da mu tana ci gaba da canzawa. Sabbin fasahohi suna zuwa yanzu da sannan. Akwai lokacin da babu wanda ya san menene Intanet, balle ya sami damar shiga ta. Amma har yanzu muna fuskantar wannan batun? A'a Muna da Wi-Fi yanzu. Wi-Fi ko Wireless Fidelity yana ba mu damar shiga Intanet muddin muna so. Amma idan na ce akwai fasahar sadarwar waya mara waya wacce zata iya aiki da sauri fiye da Wi-Fi? Abin ban sha'awa isa, ba haka bane?
Menene Fasahar Li-Fi?
LiFi, gajeriyar ga Fidelity Light, ita ce sabuwar fasahar sadarwar mara waya wacce za ta ba mu damar watsa bayanai tare da taimakon haske. Hasken zai iya kasancewa daga LEDs, fitilun titi, ko fitilu. Ka yi tunanin kasancewa iya yin hawan yanar gizo ta hanyar kunna hasken ku kawai! Ba kamar Wi-Fi ba, fasahar Li-Fi ba ta amfani da mitar rediyo don aika sigina. Maimakon haka, ana yin ta da raƙuman haske.
Wasu fa'idodin Li-Fi sune:-
Dorewa:
Rikicin rediyo da ake amfani da shi a cibiyoyin sadarwar Wi-Fi yana bushewa da bakan. Ba da daɗewa ba, ba zai isa ba don saduwa da yawan amfani da ke ci gaba da ƙaruwa kowace rana. A wannan yanayin, Li-Fi zai kasance da fa'ida a gare mu. Yana amfani da tushen haske don canja wurin siginar mara waya, kuma yana da wuya a gama ƙarewar hasken wutar lantarki nan da nan.
Speed:
Fasahar Li-Fi tana da sauri. Hasken raƙuman ruwa na iya ɗaukar bayanai fiye da raƙuman rediyo, saboda haka, ana sa ran Li-Fi zai canza 224 GB na bayanai a sakan ɗaya. An yi imanin ya fi Wi-Fi sau 100 sauri.
Kudin sada zumunci:
Li-Fi kyakkyawa ce mai inganci, la'akari da cewa baya buƙatar modem, magudanar hanyar haɗi. Ana buƙatar wutar lantarki 24/7 don waɗannan na'urori suyi aiki, yayin da Li-Fi ke buƙatar wasu kwararan fitila na LED don yin aiki yadda yakamata.
Availability:
Li-Fi yana ba ku damar bincika yanar gizo tare da kowane nau'in haske. Ko da a wurare masu nisa, zai yi aiki lafiya. Ruwa ƙarƙashin ruwa, inda Wi-Fi ba zai iya aiki ba yayin da raƙuman rediyo suka mamaye ruwa, Li-Fi na iya aiki kamar yadda haske zai iya ratsa cikin ruwa cikin sauƙi.
Duk da haka, babu abin da yake cikakke. Akwai wasu fa'ida ga yin amfani da Li-Fi, kamar dacewarsa da na'urori da yawa ko ƙarancin sa. Amma idan aka yi la’akari da yadda sabuwar hanyar sadarwar ta kasance ga kowa da kowa, wanda aka fara ƙaddamar da shi a cikin 2011, akwai ayyuka da yawa waɗanda har yanzu suna buƙatar yin su don sa wannan fasaha ta zama cikakke kuma mai amfani ga talakawa.
Tun lokacin da aka ƙaddamar da shi, kamfanoni da yawa sun fito waɗanda ke ba da haɗin Li-Fi. Wasu sanannun sunaye tsakanin wasu na iya zama Oledcomm, ZERO1, PureLiFi, VLNComm.
Don haka waɗanne na'urori yakamata a yi amfani da su don fasahar Li-Fi? Akwai samfura da yawa a kasuwa don wannan dalili. An tattauna wasu daga cikinsu ba da daɗewa ba.
Li-FiMAX ta Oledcomm:
LiFiMAX fitila ce mai araha kuma mai sauƙin amfani wanda zai iya ba da haɗin intanet mai sauri ga kusan masu amfani 16. Yana iya kasancewa cikin sauƙi don ofishin ku ko gida, tare da saitin sa yana da sauƙi. Yana da aminci sosai kuma abin dogaro ga wurare kamar asibitoci da makarantu. A saman wannan, Li-FiMAX ya dace da na'urori iri-iri da yawa.
Li-Fi-XC ta PureLiFi:
Li-Fi-XC ƙaƙƙarfan Li-Fi dongle ne wanda PureLiFi ya ƙaddamar wanda yayi alƙawarin saurin canja wuri har zuwa 42 Mbps. Yana da cikakken amintacce kuma bi-biyu. Ba wai kawai ba, yana dacewa da tsarin aiki da yawa kamar Windows 7/10, Mac Os, da Linux. Wannan na’urar tana da damar sanya Li-Fi isa ga dimbin jama’a.
LumiLamp ta VLNComm:
LumiLamp shine fitilar tebur wanda ke ba masu amfani damar haɗi zuwa yanar gizo ta hanyar siginar gani ta wannan na'urar. Har zuwa masu amfani 7 zasu iya aiki da kyau lokaci guda yayin da aka haɗa su da wannan, tare da saurin 23 Mbps. Babban zaɓi ne ga ofishin ku ko teburin karatu.
Kammalawa:
The manufar Li-Fi har yanzu sabo ne ga talakawa. Ana sa ran samun cikakkiyar dama ga dimbin mutane nan da shekarar 2022. Duk da haka, hakika babban bincike ne. Ana buƙatar ƙarin aiki da ci gaba da yawa a wannan sashin kafin ya isa ga kowa, kuma kamfanoni da yawa suna aiki tuƙuru don ganin hakan ya yiwu. Ba daidai ba ne a ce yana iya maye gurbin Wi-Fi, amma tabbas akwai kyakkyawar makoma ga Li-Fi.