Incognito binciken ayyukan binciken sirri na Google Chrome. Yawancin mashahuran masu bincike suna da wannan zaɓi na musamman lokacin hawan igiyar ruwa akan layi, suna kawo ɓoyayyiyar ayyuka zuwa zaman binciken yanar gizonku. Idan kuna nema a ƙarƙashin yanayi na al'ada (ba a cikin yanayin sirri ba), ana adana ƙananan bayanai a cikin mai binciken. Ana kiran waɗannan kukis, waɗanda za su rubuta adireshin IP ɗinku, takamaiman wuri, tarihin bincike, shiga, da sauran sassan gano bayanan. Binciken sirri yana ba da damar yin binciken gidan yanar gizo ba tare da adana adadin bayanai ba, amma zai iya samar da cikakken ɓoyewa?
Incognito Ba Yana nufin Ganuwa akan layi ba
Kodayake incognito baya adana bayanai iri ɗaya kamar binciken gargajiya, yana da mahimmanci a tuna cewa ba gaskiya bane. Takamaiman abubuwan binciken ku na incognito har yanzu suna ganuwa ga wasu. Waɗannan cikakkun bayanai sun haɗa da duk gidan yanar gizon da kuka ziyarta (ciki har da rukunin yanar gizon da kuka gani a cikin bincike na sirri) da masu sa ido ko tallace-tallacen da aka haɗa zuwa waɗannan gidajen yanar gizon. Wasu gidajen yanar gizo, kamar Google ko kafofin watsa labarun, za su ci gaba da bin diddigin ayyukanku akan layi, duk da yin amfani da bincike na sirri. Wannan yana nufin ayyukanku akan Facebook har yanzu za a rubuta su, ko kuna cikin ma'auni ko incognito. Hakazalika, kowane fayiloli, hotuna, shirye-shirye, ko zazzagewa a cikin burauzar sirri na sirri har yanzu za su nuna akan kwamfutar bayan amfani.
Wanene zai iya kallon waɗannan cikakkun bayanai?
Duk gidan yanar gizon da kuke shiga cikin yanayin sirri har yanzu ana iya gani ga Mai Ba da Sabis ɗin Intanet ɗinku (ISP). ISP shine kamfanin da kuke amfani da shi don ayyukan intanet. Yayin bincike akan hanyar sadarwar da aka raba (misali, filin jirgin sama, ɗakin karatu, ko kantin kofi), duk wanda ke cikin hanyar sadarwar da aka raba zai iya ɗaukar tarihin ku shima. Idan kana kan hanyar sadarwa, ta wurin aiki ko makaranta, masu gudanarwa za su iya duba tarihin binciken ku. Wannan yana nufin maigidan naku na iya gano tarihin bincikenku, ko kuna cikin bincike na yau da kullun ko yanayin ɓoye.
Yadda Yanayin Incognito Ya Fasa Sirrin Kan Layi
Yanayin ɓoyewa yana kare tarihin binciken ku daga waɗanda ke raba kwamfuta ɗaya. Har yanzu yana ba da damar yin amfani da tarihin ku ga mai aiki ko malamin ku akan cibiyoyin sadarwar da aka raba. Wannan na iya yin tattaunawa mai ban sha'awa mai ban sha'awa idan kuna samun damar abubuwan da ba su dace ba a lokacin hutun abincin rana. Waɗannan hanyoyin kallo masu zaman kansu kuma sun kasa hana buga yatsa na dijital, hanyar bin diddigin gidajen yanar gizo da masu bincike waɗanda ke tattara bayanan sirri game da binciken ku akan layi. Yayin da bayanai ke ƙaruwa, matakin keɓancewa daga injunan bincike da talla yana haɓaka kuma.
Yadda ake Kafa Sirri Mai Aiki
Lokacin ƙoƙarin kiyaye sirri, yana da mahimmanci a tuna bambance-bambance masu mahimmanci tsakanin sirrin kan layi ko kiyaye mutane daga ganin tarihin binciken ku a cikin mutum. Don kare sirrin ku na gida, incognito na iya isa. Idan kana son inganta tsaron kan layi, binciken sirri zai yi kasala gaba daya.
Ƙayyade Abubuwan Zaɓuɓɓukan Sirrinku
Maimakon ƙoƙarin toshe komai akan layi, ɗauki ɗan lokaci kaɗan don tantance matakin jin daɗin ku. Shin kuna damuwa da ana bin tarihin bincikenku akan layi? Shin kuna damuwa da Facebook saka idanu akan posts ko hirarku? Idan wani yana so ya karanta ta imel ɗin ku fa? Samun wurin farawa tare da amincin bayananku shine matakin farko na kare bayanan ku akan layi.
Yadda Ake Haɓaka Sirrin Kan Kan ku Yayin Bincike
Ɗaya daga cikin abubuwan farko da za ku iya yi don kare sirrin kan layi shine sanin wanda ke bin ku. Akwai gidajen yanar gizo da yawa akan layi waɗanda zasu iya taimaka muku da wannan (misali, Lightbeam ko Cire haɗin gwiwa) wanda zai nuna a gani na kowane gidan yanar gizon bin diddigin yana faruwa akan layi. Hakanan zai ba masu amfani damar toshe ko cire haɗin daga waɗannan masu sa ido.
Amfani da VPN
Cibiyar sadarwa mai zaman kanta ta Virtual Private Network tana ɓoye bayanan ku kuma tana ɓoye adireshin IP ɗin ku (wanda ke bayyana wurin ku akan layi). Yana aiki ta hanyar haɓaka ayyukanku na kan layi daidai ta hanyar jerin sabar, adana bayanan ku cikin sirri yayin da kuke bincika gidan yanar gizo. Misali, idan mai amfani yana lilo sukari baba yanar kan layi, mai binciken intanet ba zai adana bayanai ko bayanan ayyukan ba. Waɗannan sabar suna cikin ƙasar (ko da yake suna iya zama kusa) don ƙirƙirar sabon wurin aikawa don bayanin ku. Wannan yana nufin gidan yanar gizon yana iya yin rijistar ayyukanku kamar farawa daga Texas lokaci ɗaya sannan New York bayan wani lokaci. Wannan yana ɓoye bayananku akan layi kuma yana hana mutane shiga bayanan keɓaɓɓen ku. Mahimmanci, zaku iya bincika intanet amintacce, amintacce, da kan layi ba tare da suna ba ta amfani da sabis na VPN.
Yin lilo tare da Tor Browser
Tor Browser (wanda kuma ake kira da Albasa browser) wani gidan yanar gizo ne da ba a san sunansa ba. Yana amfani da hanyar sadarwar Tor don kare bayanan ku akan layi. Mai binciken yana gudanar da hanya ɗaya da yawancin masu binciken kan layi, kodayake yana da hankali sosai. Dandalin yana aiki ta hanyar aika bayanan ku ta hanyar sabobin sabar iri-iri a duk faɗin duniya, tare da rufe ainihin ku akan layi. Ya ƙunshi wakili mai Layer uku, yana aika IP ɗin ku zuwa ga bazuwar, nodes da aka jera a bainar jama'a. Sannan ta aika abun cikin ku zuwa relay na biyu kafin aika shi zuwa kumburi na uku (na ƙarshe).
Fahimtar Yanayin Incognito akan Wayoyin Hannu
Kama da lilo na gargajiya, wayoyin salula na iya amfani da hanyoyin bincike na al'ada ko na sirri. Yanayin incognito akan wayoyin salula yana ba da fasali iri ɗaya da hanyoyin PC; suna iyakance bayanan da aka tura akan layi yayin lilo. Idan ka buɗe zaman bincike na sirri akan layi, ISP za ta iya ganin tarihin binciken ku. Bugu da ƙari, takamaiman cibiyoyin sadarwar jama'a za su ci gaba da bin diddigin ayyukanku akan layi (saboda wannan ya bambanta da tarihin binciken ku).
Ko da yake kwanan nan Tor browser ya zama samuwa don aikace-aikacen hannu, rage saurin gudu da wahalar shiga cikin browsing yana sa ya zama mai wahala ga yawancin masu amfani da wayar. Yana iya zama sauƙi don amfani da VPN a kunne Wi-Fi haɗin kai.