Idan baku san menene masago ba, yana nuna kai ba masoyin sushi bane. Haka ne, masago abu ne na yau da kullun, kuma abin da aka fi so wanda masanan sushi ke amfani da shi, kuma a cikin kayan Asiya. Ana ɗaukarsu sabon abu kuma mai buƙata mai mahimmanci don ɗanɗano na musamman.
Menene masago?
Su ne launin ruwan hoda mai cikakken haske, ƙaramin kifi na Tekun Arewacin Atlantika da Tekun Fasifik, da Tekun Arctic. Capelin yayi kama da sardines, kuma duk da cewa naman sa mai ci ne, ana amfani dashi don ƙirƙirar samfura kamar masago.
Masago lafiyayye ne, mai bayyana a cikin kamanninsa, kamar ɗakunan jelly, tare da ɗanɗanon ruwan teku. Babbar mace ta fara sakin kwai daga shekaru 2-4 kuma zata ci gaba har zuwa mutuwa.
Ana girbe Masago lokacin da kifin ya cika da ƙwai amma kafin ya fara haihuwa. Abune na sushi wanda aka saba dashi kodayake launinsa mai launi ne, galibi ana rina shi don yin jita-jita ya zama mai jan hankali.
ribobi
Ba kamar yawancin abincin teku ba, masago yana da ƙarancin mekuri, yana sanya ƙananan hidimomi kowane mako aminci ga mata masu juna biyu. Ana amfani da babban cokali ɗaya ko biyu a girke-girke da yawa don yawan abincin mai gina jiki da ƙarancin kalori.
Yana da arziki a cikin:
- Vitamin B12 don lafiyar jijiyoyi da lafiyar kwayar jini
- Vitamin D na hasken rana wanda ke inganta rigakafi kuma yana hana ƙasusuwa da kasusuwa
- Magnesium da ake buƙata don ayyukan jiki daban-daban kamar hawan jini da sarrafa sukari da jijiya da aikin tsoka.
- Selenium wanda ke kariya daga lalacewar oxidative da kamuwa da cuta
- Iron don ɗaukar oxygen daga huhu ta cikin jiki
- Omega-3 fatty acid mai mahimmanci ga kwakwalwa, zuciya, da lafiyar kashi da rage kumburi.
fursunoni
Duk da fa'idodi da yawa, masago yana da 'yan fa'idodi. Ya ƙunshi abubuwa masu haɗari kamar:
- Launukan wucin gadi waɗanda masana'antun suka ƙara don ba shi kyan gani. Don haka karanta abubuwan da aka zaɓa kuma zaɓi masago mai inganci wanda aka samo daga ingantattun kafofin.
- Fructose masarar ruwan masara, wanda yawancin masana'antun ke ƙarawa a Amurka. Waɗanda ke da ciwon sukari ya kamata su karanta kayan haɗi su sayi masago ba tare da sukari ba.
- Sodium yayin warkewa, wanda ba shi da kyau saboda masago yana da yawa a cikin sodium. Don haka yakamata masago ya kasance yana amfani da shi da masu cutar hawan jini ko kuma cin abincin da ba shi da gishiri.
- Abubuwan da basu da lafiya waɗanda gidajen abinci ke amfani dasu yayin dafa abinci. Zaɓi gidajen abincin sushi waɗanda ke amfani da kifin da aka kama da daji da masago kawai ba tare da launuka masu wucin gadi ba.
- Masu kiyaye muhalli sun damu da yawaitar kamun kifin, wanda ke shafar haihuwarsa da yawanta. Masu nazarin teku suna tunanin hana kamun kifi don hana hakan.
Side effects
Wasu mutane na iya fama da rashin lafiyar inda dole ne ku daina cin masago kuma ku nemi likita nan da nan. Abubuwan da zasu iya haifar sune:
- Rashin ƙarfi
- Wheezing
- Dizziness
- Vomiting
- Cutar ciki
- Rashin numfashi da magana
- Fata ta Bluish
- Rawancin numfashi
- Harshen kumbura
Tobiko vs masago
Tobiko wani shahararren ɗan kifi ne wanda aka yi amfani da shi a cikin sushi. Duk da yake duka ƙwai kifin suna da abinci mai gina jiki, tobiko ya bambanta da waɗannan hanyoyi:
Ya fito ne daga kifaye masu yawo na wurare masu zafi waɗanda ke cikin dumi, ruwa mai zafi.
Ya fi girma girma kuma ya zo da launuka iri iri kamar ja, kore, baƙi, da lemu.
Ya fi tsada
amfani
Ba a amfani da Masago kawai a cikin sushi ba. Hakanan za'a iya yayyafa shi a kan salads don ƙarin dandano da rubutu, zuwa abincin da kuka fi so har ma a dafa shi da taliya. Hakanan za'a iya amfani dashi don yin masago miya mai yaji don sushi ko salads.
